Logo VieZ

Nếu ngoại tình với đại gia Hồ Nhân, Hiền Hồ sẽ bị phạt tiền hay ngồi tù?

An Chi|

Đối tượng có quan hệ tình cảm bất chính với người đã có gia đình có thể bị phạt tù.

Nếu ngoại tình với đại gia Hồ Nhân, Hiền Hồ sẽ bị phạt tiền hay ngồi tù?

Vụ việc một cô ca sĩ Gen Z bị cho cặp đại gia U60 đang gây xôn xao dư luận. Từ vụ việc này, nhiều người thắc mắc pháp luật xử lý thế nào về các trường hợp ngoại tình, cặp kè với người đã có vợ/chồng thì bị xử ra sao, đến mức độ nào thì phải ngồi tù?

neu ngoai tinh voi dai gia ho nhan hien ho se bi phat tien hay ngoi tu - anh 0
Hiền Hồ những ngày qua bị "khui" vì "cặp kè đại gia U60" đã có vợ con.

Pháp luật quy định các đối tượng phạm tội ngoại tình bao gồm: Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác; Người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ.

Việc "chung sống như vợ chồng" thường được chứng minh bằng việc họ có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó...

Theo Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP, sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP, khi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng sẽ bị phạt tiền từ 1 - 3 triệu đồng đối với các hành vi:

- Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

- Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

- Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.

neu ngoai tinh voi dai gia ho nhan hien ho se bi phat tien hay ngoi tu - anh 0
Đến hiện tại, đại gia này vẫn còn vợ hợp pháp.

Tội ngoại tình có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi:

- Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm;

- Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

- Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Tùy theo mức độ, người phạm tội có thể bị phạt cải tạo không giam giữ 1 năm, phạt tù 3 tháng đến 1 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Nguồn:TH&PL

Xem Nhiều Nhất

Don't Miss Out

Đừng Bỏ Lỡ

Siêu Hot

menu
Logo VieZ